Thứ Tư, 2 tháng 7, 2025

Tại sao không nên dùng dầu ăn công nghiệp ?

Tại sao không nên dùng dầu ăn công nghiệp ?

Lê Việt Đức - Để trả lời thắc mắc về chất lượng Dầu Thực Vật cho các mẹ nội trợ thông thái, xin phép tóm tắt thông qua việc tính chi phí như sau :
Phần 1 : Tỷ lệ các hạt để cho ra Dầu :
- 1kg hạt hướng dương ép được : 0,35 ~ 0,4 lít dầu ( 10kg hướng dương = 3 ~ 4 lít dầu).
- 1kg hạt lạc ép được: 0.4 ~ 0.5 lít dầu (10kg lạc = 4 ~ 5 lít dầu).

- 1kg vừng mè ép được : 0.4 ~ 0.55 lít dầu (10kg vừng = 4 ~ 5 lít dầu).
- 1kg đậu nành ép được : 0.13 ~ 0.15 lít dầu (10kg đậu nành = 1,3 ~ 1,5 lít dầu).
- 1kg mỡ Heo thu được : 0,4 ~ 0,5 lít ( 10kg mỡ = 4 ~ 5 lít mỡ )

Phần 2 : Tính theo giá nguyên liệu :

- Hạt hướng dương nguyên liệu ở các nước Đông Âu 20 ~ 30 ngàn /kg . Cần gần 3kg thu được 1l dầu, giá thành 90k/ lít.
- Hạt đậu lạc dao động khoảng 30 ~ 5
0k /kg. Cần hơn 2kg đậu lạc thu được 1l dầu , giá 90 ~110/ lít.

- Giá dầu vừng mè từ 70 ~ 80k/ kg. Cần 2kg vừng mè mới ép được 1 lít dầu, giá khoảng 160.000đ / lít rồi.
- Hạt đậu nành khoảng 30 ~ 40k/ kg. Để ép 1 lít dầu tới khoảng từ 7 - 8kg ép ra 1 lít dầu, giá trên 180 ~ 250k/ lít ( Dầu đậu nành là loại mất nết nhất )

- Mỡ Heo giá khoảng 70 ~ 80k/ kg . Cần 2kg mỡ được thu được 1 lít mỡ, giá mỡ 160k/ lít.

Kết luận : Với cái giá 35-50k/ lít Dầu Thực Vật thì các mẹ nội trợ thông thái đang dùng Dầu ăn gì ? Có thật là thực vật không ?

Không có hạt tự nhiên nào ép ra được giá 35-50k/ lít dầu đến tay các bạn đâu. Tỉnh táo lên nào, đừng dùng dầu ăn công nghiệp nữa.

St

Không có nhận xét nào:

Đăng nhận xét